เป็ดย่าง By.....Phen

Wanphen lives in Sweden and studied at Gastronovum for 1 year to become a Chef , half of her study was classroom based and half was based in a real working kitchen as a hands on Chef.
Please visit viewtopic.php?f=2&t=389 for more information!

Postby Mutita » Thu Nov 25, 2010 3:33 pm

:D

http://www.mutita.co.uk/phpBB3/viewtopic.php?f=3&t=82

:roll:
Mutita
Site Admin

Re: เป็ดย่าง By.....Phen

Postby Phen » Thu Nov 25, 2010 9:14 pm

เป็ดย่าง.....ใครชอบเป็ด ยกมือขึ้น

ส่วนประกอบ

เป็ด 1 ตัวสำหรับครอบครัวธรรมดา
เป็ด หลายตัว สำหรับครอบครัวยักษ์
ขิงสด หั่นแผ่นมากน้อยตามชอบ
ต้นหอมหั่น หรือถ้าไม่มีก็เอาหัวหอมเนี่ยแหละมาหั่น
ผงพะโล้นิดหน่อย
กระเทียมสองสามกลีบ
รากผักชีนิดหน่อย
สีผสมอาหารสีแดง
น้ำส้มสายชู
เกลือ
น้ำตาลทรายนิดหน่อย
เชือกับเข็มไว้เย็บท้องเป็ด
ที่ปั๊มลม
กระดาษฟอยล์ ไว้รองถาดตอนอบ

เป็ดตัวนี้ สองกิโลเจ็ดขีด เพราะหาตัวเล็กกว่านี้ไม่ได้แล้ว

ผัดขิง หัวหอม ผงพะโล้ เกลือ กระเทียม ให้หอมค่ะ

ระหว่างที่ผัดอยู่ ให้ล้างเป็ด ล้วงเอาคอ และตับที่ท้องเป็ดออก จะเอาไปทำอะไรก็แล้วแต่ชอบ

เอาผัดที่ได้มายัดท้องเป็ด

ยัดเสร็จก็เย็บให้เรียบร้อยค่ะ

พอเย็บท้องเป็ดเสร็จเรียบร้อย ใช้ที่ปั๊มลม ปั๊มที่ส่วนคอเป็ดให้เป็ดพองลมทั้งตัวเลยค่ะ แล้วมัดคอเป็ดให้แน่น

ต้มน้ำร้อนราดที่ตัวเป็ดให้ทั่ว แล้วผสมสีแดง 1 ช้อนชา น้ำส้มสายชู 1ช้อนชา ซีอิ๊วดำ 1 ช้อนชา และน้ำร้อนนิดหน่อย มาทาตัวเป็ดให้ทั่วค่ะ

จากนั้นเอาเป็ดมาแขวนไว้หนึ่งคืนค่ะ

เปิดเตาอบที่ 220 องศา อบหลังเป็ดก่อน 15 - 20 นาที แล้วกลับด้านอบด้านอกอีกประมาณ 25 - 30 นาที

พอเป็ดสุก ให้ดึงด้ายที่เย็บท้องเป็ดออก และควักเครื่องเทศในท้องเป็ดทิ้งค่ะ แต่รองน้ำที่ไหลออกจากส่วนท้อง ไว้ราดเป็ดตอนหั่นเสร็จ จะอร่อยมากๆ

สับเป็ดได้แบบนี้แหละค่ะ ไม่ใช่ลูกแม่ค้าเป็ดน่ะ ทำได้สวยสุดแค่นี้แหละ

ขอบอกว่าสูตรนี้อร่อยสุดๆ ค่ะ ใครยังไม่ลองก็ลองเลยนะคะ ได้มาจากเว็บชมพู่ค่ะ

เสิร์ฟกับน้ำจิ้มข้าวมันไก่ก็อร่อยไปอีกแบบนะคะ

หรือจะน้ำจิ้มแบบนี้
ซีอิ๊วดำของจีน ผสมกับซอสภูเขาทอง และงาขาวคั่วค่ะ

-------------------------------------------------------------------------------

พี่เพ็ญ..น่าทานมั่กๆเลยค่ะ พี่เก่งจังเลยค่ะ ยังงี้เปิดร้านอาหารได้สบายเลยจ๊ะ จริงๆนะค้ะ

โดย: ข้าวแกง

--------------------------------------------------------------------------------

น่าทานมากเลยค่ะพี่เพ็ญ จะได้ทำไม๊เนี้ยเรา กลัวโดนสกัดดาวรุ่งจากสามีเพราะที่นี่เป็ดอบ เป็ดหันถูกมาก มาก
ตัวนึงประมาณ 220 บาทค่ะ แต่ยังไงถ้าว่างก็จะหัดทำประดับความรู้ไว้ค่ะ

ตอนนี้ในหัวใจมีเป็ดของพี่เพ็ญกับหมูกรอบพี่เฟิร์น ง่ำ ง่ำ ง่ำ

โดย: enya2079

--------------------------------------------------------------------------------

ขอบคุณน้องเพ็ญมากๆนะจ๊ะ..เก่งจริงๆ แต่จะไปหาที่สูบลมที่ไหนหน๊อ จะใช้ปากเป่าก็ทำใจไม่ได้ เพราะต้องเป่าไปที่ตูดมันง่ะ..5555 ล้อเล่นจ้า..
นัทไม่มีความพยายามขนาดนั้นหรอก..แต่น่าทานและก็น่าสนใจมากๆเลย..

โดย: เจ้าบ้าน

เพิ่งแวะเข้ามาดู.....แหม....ลูกค้าเพียบเลยเนี่ย
ที่ปั๊มลม เอาที่ปั๋มล้อรถมาปั๊มเลยนะตัวเอง......อิอิ.....ใครมีที่ปั๊มล้อจักรยานก็ใช้ได้นี่ แล้วใครมีเด็กที่บ้าน ไม่มีที่ปั๊มลูกโป่งเหรอจ๊ะ...

น้ำจิ้มเป็ดทั้งสอบแบบ ข้าน้อยคิดเอาเองนะ เพราะเจ้าของสูตรเขาไม่ใช้น้ำจิ้มน่ะ.....ถ้าใครมีคำแนะนำ น้ำจิ้มเป็ดอร่อยๆ ก็แปะไว้ให้หน่อยนะจ๊ะ
เพราะคิดว่าคงทำอีกหลายครั้งแบบนี้ อร่อยจริงๆ เช้านี้ตื่นขึ้นมายังมาอุ่นกินอีกจานเลยค่ะ สงสัยอุ่นแรงไปหน่อยจากเป็ดสีแดง กลายมาเป็นสีเกือบดำ

---------------------------------------------------------------------------------

ตามมาเป็นลูกค้า ข้าวหน้าเป็ดด้วยคน ของโปรดเลยนะเนี่ยะ แถวนี้ไม่เห็นมีเป็ดขายเลยพี่เพ็ญ อยากกิน ๆ
โดย: pinkyandnisha

---------------------------------------------------------------------------------

:)
Phen

Re: เป็ดย่าง By.....Phen

Postby Mutita » Fri May 27, 2011 1:06 am

รูปบางรูปนัทต้องใช้โฟโต้ช๊อปช่วยเพราะรูปเล็ก และก็เบลอๆ ขอโทษทีนะเพ็ญ
Mutita
Site Admin

Return to By....Wanphen